Nhức đầu do thuốc giảm cân?

Việc giảm cân nếu không áp dụng đúng cách, khoa học sẽ có thể gây ra cho cơ thể một số tác dụng phụ.

Cháu đang học lớp 11, có tiền sử rối loạn thần kinh tim, bắt đầu uống thuốc giảm cân khoảng hai năm nay. Gần đây cháu thường bị nhức đầu, choáng váng, chóng mặt, khó thở, khi thở lại rất đau bên phải. Khi phải tập trung suy nghĩ thì cháu nhức đầu kinh khủng. Xin hỏi có phải do tác dụng phụ của thuốc giảm cân?

Sóc Xinh (TP.HCM)

 nhuc dau do thuoc giam can? - 1

Giảm cân không đúng cách có thể gây họa cho sức khỏe (Ảnh minh họa)

Trả lời:

GS.TS.BS Lê Đức Hinh, chủ tịch hội Thần kinh Việt Nam: Cháu đã uống thuốc giảm cân trong hai năm nhưng không cho biết tình trạng giảm cân của cháu như thế nào, chế độ ăn uống ra sao nên tôi không rõ. Nhưng cháu từng bị rối loạn thần kinh tim mà lại uống thuốc giảm cân trong thời gian dài thì có thể cơ thể không thích ứng được với việc giảm cân, hơn nữa chức năng tim của cháu yếu nên ảnh hưởng đến khả năng lưu thông của máu lên não và gây ra các hiện tượng trên.

Theo tôi cháu nên ngừng uống thuốc giảm cân, bổ sung đầy đủ các chất dinh dưỡng cho cơ thể vì tôi nghĩ các bạn trẻ ngày nay thường nhịn ăn để giảm cân, điều này sẽ không tốt cho cơ thể. Bên cạnh đó, cháu nên đi khám nội khoa, đặc biệt là đến chuyên khoa tim mạch để kiểm tra lại tình trạng bệnh tim của cháu.

Sức khỏe - 18 thực phẩm ăn giúp giảm cân kì diệu18 thực phẩm ăn giúp giảm cân kì diệuDanh sách top 18 thực phẩm siêu giảm cân sẽ mang tới cho bạn một kết quả không ngờ!
Sức khỏe - Chích thuốc giảm cân: có thể giảm thọ!Chích thuốc giảm cân: có thể giảm thọ!Để giảm cân, nhiều người theo các lời quảng cáo dẫn dụ mà đi tiêm thuốc mà không biết đến những hậu quả không lường.
(Theo Sài Gòn Tiếp Thị)
Tin hay – đừng bỏ lỡ
Tin tức thị trường
MỚI - NÓNG
Eva trên Facebook
Trang chủ EvaVề đầu trang
X
CNT2T3T4T5T6T7